KAI TSAYE, Gasar kofin duniya 2026: Portugal za ta buga wasan sada zumunta da Najeriya

Wannan shafi ne da zai kawo muku wasu abubuwan da ya kamata ku sani kan gasar cin kofin duniya da za a fara daga 11 ga watan Yuni zuwa 19 ga watan Yuli a Amurka da Canada da kuma Mexico

Taƙaitattu

Rahoto kai-tsaye

Fassara daga Mohammed Abdu tare da taimakon AI

  1. Wace ƙungiya ce ta fi yawan ƴanwasa da za su buga kofin duniya a 2026?, Gasar kofin duniya

    Manchester City tana da ƴan wasa 19 da za su wakilci kasashensu a gasar cin kofin duniya 2026 da za a buga a Amurka da Canada da kuma Mexico.

    Daga cikin waɗannan ƴan ƙwallon, huɗu suna daga cikin tawagar Ingila da suka haɗa da mai tsaron raga, James Trafford da mai tsaron baya, Marc Guehi da Nico O'Reilly da kuma John Stones da koci, Thomas Tuchel ke fatan za su taka rawar gani.

    Kamar yadda John Stones zai bar Etihad bayan kammala kakar bana, haka shima ƙyaftin ɗin City, Bernardo Silva wanda ya lashe kofuna a ƙungiyar yana kuma ɗaya daga cikin ƴan wasan uku da za su yi wa tawagar Portugal gasar cin kofin duniya tare da Ruben Dias da kuma Matheus Nunes.

    Haka kuma Netherlands da Croatia kowacce tana da ƴan ƙwallon City biyu a cikin tawagarta. Tijjani Reijnders da Nathan Aké suna cikin tawagar Netherlands, yayin da Mateo Kovačić da kuma Joško Gvardiol ke wakiltar Croatia.

    Sauran ƴan wasan City da za su halarci gasar sun haɗa da Erling Haaland a Norway da Omar Marmoush a Masar da Rayan Cherki a Faransa da Jérémy Doku a Belgium da Rodri a Sifaniya da Rayan Aït-Nouri a Aljeriya da Antoine Semenyo a Ghana da kuma Abdukodir Khusanov da zai buga wa Uzbekistan gasar kofin duniya 2026.

    Liv

    Asalin hoton, Getty Images

  2. Shin Portugal ta fi ƙoƙari a wasa idan babu Ronaldo - ko zai iya zaman benci?

    An fara muhawara kan rawar da Ronaldo zai taka gabanin Kofin Duniya 2026.

    Cristiano Ronaldo zai shiga gasar Kofin Duniya ta 2026 a matsayin ɗaya daga cikin fitattun ƴan wasa a tarihin ƙwallon ƙafa, amma wannan karo yana fuskantar tambayoyi da suka fi kowanne lokaci yawa game da matsayin sa a tawagar Portugal.

    Wasan sada zumunta da Portugal ta buga da Kazakhstan a ranar 20 ga Agustan 2003 babu wani abin tunawa na musamman ga mutane da yawa. An buga fafatawar ne a ƙaramin filin mai ɗaukar mutum 8,000 kacal a birnin Chaves, kuma har sai da aka yi wa ciyawar filin fenti domin ta yi kyau. Sai dai wannan rana ta zama tarihi saboda ita ce ranar da Ronaldo ya fara taka leda a babbar tawagar Portugal.

    A lokacin babu wanda zai yi tunanin cewa matashin ɗan wasan daga Madeira zai buga Kofin Duniya har sau shida. Amma yanzu, bayan shekaru sama da 20, Ronaldo mai shekara 41 yana shirin zama ɗaya daga cikin ƴan wasa kaɗan da suka taka leda a gasar sau shida, tare da Lionel Messi da Guillermo Ochoa.

    Ronaldo shi ne kan gaba a tarihin cin ƙwallaye a matakin ƙasashe mai 143 a raga, kuma tasirinsa ya canza yadda Portugal ke kallon kanta a duniyar a fagen taka leda.

    liv

    Asalin hoton, Getty Images

  3. Dodannin raga – Ƴanwasan da ake sa ran za su fi zura ƙwallo a 2026, Gasar kofin duniya

    Kylian Mbappe ya kasa yin murmushi a lokacin da yake karɓar ƙyautar takalmin zinare bayan kammala gasar kofin duniya a Qatar a 2022.

    Tawagar Faransa ta yi rashin nasara a wasan karshe a hannun Argentina, duk da cewa ya ci ƙwallo uku rigis a ranar. Cin ƙwallaye ba sa tabbatar da lashe kofi, amma suna da tasiri ga wanda ya zura su a raga da yawa a kowacce gasa.

    Da yake daf ake da fara gasar cin kofin duniya ta bana da za a buga a Amurka da Canada da kuma Mexico, mun yi duba na tsanaki kan siffofi da halayyar da suke zama ruwan dare ga waɗanda ke lashe takalmin zinare da kuma nazari kan ƴan wasan da ake ganin za su iya zama kan gaba wajen yawan zura ƙwallaye a raga a gasar 2026.

    Liv

    Asalin hoton, Getty Images

  4. Yaushe wata kasar Afirka za ta ci Kofin Duniya?, Gasar kofin duniya

    "Idan akwai wani abu da nake son gani kafin Allah ya ɗauki raina, bai wuce in ga wata ƙasa daga Afirka ta lashe Kofin Duniya ba, saboda wannan gasa ce da dukkanmu ke matuƙar ƙauna a Afirka."

    Sunday Oliseh yana cikin tawagar Afirka ta farko da ta lashe lambar zinare ta ƙwallon kafa a gasar Olympics, inda ya taimakawa Najeriya kafa tarihi a gasar Atlanta a 1996, amma har yanzu ɗan wasan mai shekaru 51 yana jiran ganin an yi irirn wannan nasarar a gasar cin kofin duniya.

    An gudanar da gasa 22 tun shekarar 1930 aka fara shirya gasar Kofin Duniya, kuma a tsawon wannan lokaci tawagogi 49 daga ƙasashe 13 ne suka wakilci nahiyar, amma duk da haka ƙasar Afrika ɗaya ce kacal ta taɓa kai wa matakin wasan kusa da na ƙarshe.

    Wannan lamari mai cike da tarihi ya faru ne shekara huɗu da suka gabata a Qatar 2022, lokacin da Maroko ta ɗaukaka matsayin nahiyar, wadda ita ce ta biyu mafi girma a duniya kuma ta biyu mafi yawan al'umma.

    Liv

    Asalin hoton, Getty Images

  5. Ko Amurka, Mexico da Canada za su iya manta bambancin da ke tsakaninsu a gasar Kofin Duniya?, Gasar kofin duniya

    Ya za ka yi idan aka gayyace ka wajen cin abinci amma kana zuwa sai ka ga mutanen da suka gayyace ka su kaure da muhawara mai zafi.

    Masoya ƙwallon ƙafa da za su je kallon gasar Kofin Duniya a nahiyar arewacin Amurka - karon farko da ƙasashe uku za su kaɓi baƙuncin gasar - za su kasance tsakanin ƙasashen da suka daɗe ba sa ga maciji da juna.

    Za a fafata wasannin ne a birane 16 tsakanin ƙasashen uku: Amurka, Kanada da Mexico.

    Da alama dukkanin ƙasashen sun ajiye gabar da ke tsakaninsu gefe guda, bayan da shugabanninsu suka haɗu a birnin Washington D.C na Amurka, har ma suka ɗauki hoto tare da shugaban hukumar ƙwallon ƙafa ta duniya FIFA Gianni Infantino. Sai dai kasancewa a teburi guda na tsawon kwanaki 39 abu ne da za a zura ido domin ganin me zai faru.

    Shugaban Amurka ya yi alfaharin cewa Amurka ce jagora a nahiyar. Hakan kuma na iya dagula lamura da maida hannun agogo baya a zaman tankiyar da ke tsakanin ƙasashen kan hulɗar kasuwanci, ci rani da safarar miyagun ƙwayoyi tun bayan da Trump ya dawo mulki.

    Liv

    Asalin hoton, Getty Images

  6. Portugal za ta buga wasan sada zumunta da Najeriya, Gasar kofin duniya

    Portugal za ta kara da Najeriya a wasan sada zumunta a Oeiras a daren Laraba a matsayin wani bangare na shirye-shiryen karshe kafin ta je sansanin horo a gasar Kofin Duniya a Florida.

    Kocin Portugal, Roberto Martinez, zai yi amfani da wannan damar domin bai wa dukkan ƴan wasansa damar taka leda, ciki har da gola, Diogo Costa, wanda bai yi wasa uku ba, saboda jinya.

    “Manufar ita ce Diogo Costa ya buga cikakken mintuna 90, sannan a bai wa sauran ƴan wasa dama su samu mintunan buga wasa da yawa,” in ji Martinez a sansanin horo na ƙasar Portugal.

    Cristiano Ronaldo, Bruno Fernandes, Bernardo Silva da Diogo Costa sun yi atisaye a Lisbon tare da tawagar kafin wasan.

    Ana sa ran wannan gasar da za a yi a Cnada da Mexico da Amurka za ta kasance ta shida ga Ronaldo zai halarta, abin da zai zama tarihi ga mai shekara 41 wanda ya shafe shekara 20 yana mayar da abin da ake ganin ba zai yiwu ba ya zama al’ada, sau ya sauya ya kuma kafa tarihi.

    Martinez ya kuma bayyana cewa yana jin dadɗi da Ronaldo ke kan ganiya, wanda ya ci ƙwallaye 25 a wasa 30 a karkashinsa, adadin da ya fi na kowanne koci da ya horar da shi a baya.

    Portugal za ta fara wasanninta na rukuni da DR Congo a ranar 17 ga watan Yuni, sannan za ta kara da Uzbekistan a ranar 23 ga watan Yuni, kafin ta kammala da Colombia a ranar 28 ga watan Yuni.

    Ronaldo na san ran lashe kofin duniya a bana, wanda shi ne kaɗai ya gagare shi a tarihinsa na taka leda.

    Liv

    Asalin hoton, Getty Images

  7. Yadda Messi ya sauya salon wasansa a cikin fili, Gasar kofin duniya

    Idan har Argentina za ta zama ƙasa ta farko da ta kare kofin duniya, wato ta ɗauki biyu a jere karon farko tun bayan shekarar 1962 – kuma ta uku a tarihin gasar da za ta yi wannan bajintar – to kusan babu shakka cewa Lionel Messi shi ne zai zama kashin bayan wannan ƙwazon.

    Messi mai shekara 38, yanzu yana shirin buga gasar Kofin Duniya ta shida a tarihi, wanda zai sa ya yi kunnen doki da Cristiano Ronaldo na Portugal da kuma Guillermo Ochoa na Mexico a matsayin waɗanda za su buga babbar gasar tamaula ta duniya har karo na shida.

    Sai dai a wannan karon Messin da zai kara a wasannin da za a yi a bana, ya sha bamban da matashin Messi da ya fara bugawa Barcelona wasa a shekarar 2003.

    Yawancin ƴan ƙwallo ƙwazonsa yana raguwa idan suna tsufa. Amma manyan fitattun ƴan wasa sukan nemo hanyar da za su daidaita salon wasansu. Ronaldo ya sake fasalin wasansa ya koma ƙwararre wajen farautar ƙwallaye a cikin da'ira ta 18, lokacin da sauri da gudunsa yake raguwa.

    Liv

    Asalin hoton, Getty Images

  8. Ƴan Afirka bakwai da za su taka rawar gani a Gasar Kofin Duniya 2026, Gasar kofin duniya

    A karon farko a tarihi kasa 10 ce daga Afirka za ta shiga gasar cin kofin duniya ta 2026 da za a buga tsakanin tawaga 48, inda ake sa ran fitattun ƴan wasa da za su fatan ɗaga kofin.

    Morocco ta kafa tarihi a Qatar a 2022, shekara hudu baya da ta zama ta farko daga Afirka da ta kai zagayen daf da karshe.

    Cape Verde za ta fara halartar gasar a karon farko a tarihi, yayin da Jamhuriyar Congo za ta sake buga wasannin tun bayan 1974.

    BBC ta zaƙulo muku ƴan wasa bakwai daga Afirka da za a saka ido a kansu a lokacin gasar da za a yi a Amurka da Canada da kuma Mexico daga 11 ga watan Yuni zuwa 19 ga watan Yuli.

    Liv

    Asalin hoton, Getty Images

  9. Za a fuskanci kalubale daga jirage marasa matuki a kofin duniya a 2026, Gasar kofin duniya

    Masu tsara tsaro a gasar Kofin Duniya sun ce suna shirin fuskantar barazana daga jiragen sama marasa matuƙa (drones) a matsayin ɗaya daga cikin manyan ƙalubalen tsaron gasar.

    Tuni dai jami’ai ke ƙoƙarin kare filayen wasanni, wuraren taron magoya baya, otal-otal da ƴan wasa ke sauka, wuraren atisaye da kuma hanyoyin zirga-zirga a birane da jihohi da dama a Amurka.

    Masana harkar tsaro da jami’an Amurka sun bayyana cewa barazanar na iya fitowa daga masu kallon da ba su da niyya yin illa amma ke amfani da drones domin ɗaukar bidiyo don sada zumunta.

    Sai dai za a iya samu masu sarrafa su da niyyar leƙen asiri ko ma ƙoƙarin tayar da rikici ko kawo cikas ga wasanni.

    Liv

    Asalin hoton, Getty Images

  10. Za a fuskanci tsananin yanayin zafi a gasar kofin duniya, Gasar kofin duniya

    Kofin Duniya za a fara ranar Alhamis, za a fuskanci barazanar yanayi da aka saba gani a Arewacin Amurka a lokacin bazara, wato tsananin zafi da kuma guguwar ruwan sama, wadda za ta iya sawa a samu jinkirin wasanni ba tare da gargaɗi ba.

    Hasashen yanayi na wannan lokaci yana nuna cewa za a samu zafi fiye da na al’ada a manyan yankunan Amurka, yayin da danshi mai tasowa daga Tekun Mexico zai iya haifar da guguwa da mummunan yanayi a farkon makonnin gasar.

    Duk da cewa ba zai yiwu a yi hasashen yanayin kowanne wasa ba tun yanzu, masana kimiyyar wasanni sun ce akwai haɗarin da zai iya shafar gasar Kofin Duniya a bazara da za a gudanar a Kanada da Mexico da Amurka.

    Muhimmin abin auna yanayi ba zafi kaɗai ba ne, amma abin da ake kira wet-bulb globe temperature, wanda ke haɗa zafi, danshi, hasken rana da iska domin a auna yadda jikin ɗan adam ke jure zafi.

    Kungiyar World Weather Attribution ta yi gargaɗi cewa kusan kashi ɗaya cikin huɗu a wasannin na iya gudana a yanayi da ya wuce matakan tsaron da aka ba da shawara kan yanayin.

  11. Abin da ya kamata ku sani kan Gasar Kofin Duniya ta 2026, Gasar kofin duniya

    Yayin da ya rage kimanin wata ɗaya a fara Gasar Kofin Duniya, tuni ƙasashen da suka samu gurbin gasar suka fara shirye-shiryen tafiya.

    A ranar 11 ga watan Yuni mai kamawa ne za a yaye labulen gasar a filin wasa na Estadio Azteca da ke birnin Mexico City na ƙasar Mexico.

    Gasar za ta ɗauki hankali matuƙa, kasancewa ƙwararrun ƴan wasa daga fitattun ƙasashe a harkar ƙwallon ƙafa za su halarta.

    Yayin da gasar za ta kasance ta farko ga wasu ƴan wasan, za kuma ta kasance ta ƙarshe da wasu ƴanwasan da suka jima suka taka leda a harkar ƙwallon ƙafa.

    Ana buga gasar Kofin Duniya duk bayan shekara huɗu, inda aka buga gasa ta ƙarshe a Qatar a 2022, wadda Argentina ta lashe, bayan doke Faransa a wasan ƙarshe.

    Liv

    Asalin hoton, Getty Images

  12. Za ku iya zabi daga tambayar nan

  13. Barkanmu da shiga fagen labarin wasanni

    Jama'a barkanmu da kasancewa a cikin bitar labaran da muka wallafa muku da ya shafi gasar kofin duniya da za a fara daga ranar Alhamis.

    Sunana Mohammed Abdu zan gabatar muku da shirin, za ku iya tafka muhawara a BBC Hausa Facebook ko kuma ku bibiyi labaran da muke wallafawa a BBC Hausa WhatsApp.